แผนการจัดการเรียนรู้เฉพาะบุคคล
(Individual
Implementation Plan : IIP)
ชื่อผู้เรียน นางสาวมณีวรรณ์ โยธาวงศ์
ระดับ ประถมศึกษา ประเภทความพิการ บกพร่องทางร่างกาย
ศูนย์
กศน.อำเภอ/เขต
เมืองลำปาง สาระวิชา ช่องทางการเข้าสู่อาชีพ
เป้าหมาย ภายในวันที่ 31 มีนาคม 2559 นางสาวมณีวรรณ์ โยธาวงค์
สามารถบอกวิธีการตัดสินใจเข้าสู่อาชีพได้
วันเริ่มจัดกิจกรรมการเรียนรู้ 1 พฤศจิกายน 2558 วันสิ้นสุดการจัดกิจกรรมการเรียนรู้
31 มีนาคม 2559
กิจกรรมที่ 1
สาระสำคัญ
เป็นสาระสำคัญที่เกี่ยวข้องกับข้อมูลการตัดสินใจเข้าสู้อาชีพ
เนื้อหา
ข้อมูลการตัดสินใจขเข้าสู่อาชีพ ด้านข้อมูลเกี่ยวกับตนเอง
จุดประสงค์เชิงพฤติกรรม
เมื่อให้ นางสาวมณีวรรณ์
โยธาวงค์ บอกข้อมูลการตัดสินใจด้านข้อมูลเกี่ยวกับตนเอง นางสาวมณีวรรณ์ โยธาวงค์
สามารถบอกข้อมูลการตัดสินใจด้านข้อมูลเกี่ยวกับตนเองได้
ภายในวันที่ 31 มกราคม 2558
กระบวนการจัดการเรียนรู้
ขั้นนำเข้าสู่บทเรียน
1.
ครูทักทาย“สวัสดี”นักเรียน
2. ครูซักถาม พูดคุย ดูพื้นฐานความรู้ของนักเรียน
ขั้นจัดกิจกรรมการเรียนรู้
1.
ครูอธิบายเนื้อหาเกี่ยวกับข้อมูลการตัดสินใจขเข้าสู่อาชีพ ด้านข้อมูลเกี่ยวกับตนเอง พร้อมยกตัวอย่าง เช่น นักเรียนมีเงิน มีพื้นที่ มีบ้าน
2. ครูทำการสนทนา ซักถามนักเรียนเกี่ยวกับข้อมูลของตัวนักเรียนว่ามีอะไรบ้าง
3. ครูและนักเรียนร่วมกันวิเคราะห์ ความเหมาะสมระหว่างข้อมูลของนักศึกษา และอาชีพที่ต้องการทำ และความเป็นไปได้ของการประกอบอาชีพ
ขั้นสรุป
ครูและนักเรียนร่วมสรุปเนื้อหา และให้คำแนะเพิ่มเติม
สื่อการจัดการเรียนรู้
-
ใบความรู้
- ใบงาน
สิ่งเสริมแรงที่ใช้
-
ปรบมือ
-
คำชม
การวัดผลประเมินผล
1 วิธีการวัดผล
- การสังเกต/การให้ความร่วมมือ
- การตอบคำถาม
- ใบงาน
2 เครื่องมือที่ใช้
-
ใบงาน
3 เกณฑ์การประเมิน
- ไม่ผ่าน นักเรียนไม่ สามารถบอกข้อมูลการตัดสินใจในการเข้าสู่อาชีพ ด้านข้อมูลเกี่ยวกับตนเองได้
- ผ่าน นักเรียนสามารถบอกข้อมูลการตัดสินใจในการเข้าสู่อาชีพ ด้านข้อมูลเกี่ยวกับตนเองได้
แผนการจัดการเรียนรู้เฉพาะบุคคล
(Individual Implementation Plan : IIP)
ชื่อผู้เรียน นายอรุณวัชธ์ เหมยปัน ระดับ ประถมศึกษา ประเภทความพิการ บกพร่องทางร่างกาย
ศูนย์ กศน.อำเภอ/เขต เมืองลำปาง สาระวิชา วิทยาศาสตร์
เป้าหมาย ภายในวันที่
31 มีนาคม 2559 นายอรุณวัชธ์ เหมยปัน สามารถบอกถึงสาเหตุของการเกิดปรากฏการณ์ทางธรรมชาติ
เช่น ฝนตก ลม และฟ้าผ่าได้
วันเริ่มจัดกิจกรรมการเรียนรู้ 1 พฤศจิกายน 2558 วันสิ้นสุดการจัดกิจกรรมการเรียนรู้ 31 มีนาคม 2559
กิจกรรมที่ 1
สาระสำคัญ
เป็นสาระสำคัญที่เกี่ยวข้องกับปรากฏการณ์ทางธรรมชาติ
เนื้อหา
ปรากฏการณ์ทางธรรมชาติ การเกิดฝนตก
จุดประสงค์เชิงพฤติกรรม
เมื่อให้นายอรุณวัชธ์ เหมยปัน บอกถึงสาเหตุของการเกิดฝนตก
นายอรุณวัชธ์ เหมยปัน สามารถบอกถึงสาเหตุของการเกิดฝนตกได้
ภายในวันที่ 31 มกราคม 2559
กระบวนการจัดการเรียนรู้
ขั้นนำเข้าสู่บทเรียน
1. ครูทักทาย“สวัสดี”นักเรียน
2. ครูซักถาม พูดคุย ให้นักศึกษาดูคลิป ฝนตก
3. ครูต้องคำถาม "ว่าทำไมฝนจึงตก" แล้วให้นักเรียนตอบคำถามหลังจากการจัดกิจกรรมการเรียนการสอนแล้วเสร็จ
ขั้นจัดกิจกรรมการเรียนรู้
1. ครูอธิบายเนื้อหาเกี่ยวกับความหมายของฝน สาเหตุการเกิดฝน วัฏจักรของฝน และลักษณะของฝน
2. ครูให้นักเรียนวาดภาพวัฏจักรของฝน
3. ครูให้นักเรียนทำการอธิบายวัฏจักรของฝน ในรูปภาพที่นักเรียนวาดตามความเข้าใจ
ขั้นสรุป
ครูและนักเรียนร่วมสรุปเนื้อหา และให้คำแนะเพิ่มเติม และให้นักเรียนตอบคำถามที่ครูได้ถามไว้ก่อนเข้าสู่บทเรียน
สื่อการจัดการเรียนรู้
- ใบความรู้
- ใบงาน
- คลิปวีดีโอ
สิ่งเสริมแรงที่ใช้
- ปรบมือ
- คำชม
การวัดผลประเมินผล
1 วิธีการวัดผล
- การสังเกต/การให้ความร่วมมือ
- การตอบคำถาม
- ใบงาน
2 เครื่องมือที่ใช้
- ใบงาน
3 เกณฑ์การประเมิน
- ไม่ผ่าน นักเรียนไม่สามารถบอกถึงสาเหตุของการเกิดฝนตกได้
- ผ่าน นักเรียนสามารถบอกถึงสาเหตุของการเกิดฝนตกได้
แผนการจัดการเรียนรู้เฉพาะบุคคล
(Individual Implementation Plan : IIP)
ชื่อผู้เรียน นายจักรกริช พุ่มไสว ระดับ ประถมศึกษา ประเภทความพิการ บกพร่องทางการเรียนรู้
ศูนย์ กศน.อำเภอ/เขต เมืองลำปาง สาระวิชา ภาษาไทย
เป้าหมาย ภายในวันที่
31 มีนาคม 2559 นายจักรกริช พุ่มไสว สามารถอ่านแบบผสมคำให้ถูกต้องได้
วันเริ่มจัดกิจกรรมการเรียนรู้ 1 พฤศจิกายน 2558 วันสิ้นสุดการจัดกิจกรรมการเรียนรู้ 31 มีนาคม 2559
กิจกรรมที่ 1
สาระสำคัญ
การอ่านผสมคำ
เนื้อหา
การฝึกอ่านผสมคำ
จุดประสงค์เชิงพฤติกรรม
เมื่อให้นายจักรกริช
พุ่มไสว ทำการ อ่านบทความร้อยแก้ว
ที่ครูกำหนดให้ นายจักรกริช
พุ่มไสว สามารถอ่านบทความร้อยแก้ว
ที่ครูกำหนดให้ได้อย่างถูกต้อง ติดต่อกัน 3 ครั้ง
กระบวนการจัดการเรียนรู้
ขั้นนำเข้าสู่บทเรียน
1. ครูทักทาย“สวัสดี”นักเรียน
2. ครูซักถาม พูดคุย ให้นักเรียนฟังเพลง และเลือกเพลงที่ชอบฟังมากที่สุด 1 เพลง
ขั้นจัดกิจกรรมการเรียนรู้
1. ครูนำเพลงที่นักเรียนชอบฟังมาเรียบเรียงเป็นบทความ เขียนลงแผ่นกระดาษ
2. ครูให้นักเรียนฝึกอ่าน ตามครู
3. ครูให้นักเรียนทำการด้วยตนเอง โดยครูคอยช่วยเหลือ
ขั้นสรุป
ครูให้นักเรียนอ่านบาทความด้วยตนเอง และนักเรียนสามารถอ่านได้อย่างถูกต้อง
สื่อการจัดการเรียนรู้
- เนื้อเพลง
- แบบทดสอบ
สิ่งเสริมแรงที่ใช้
- ปรบมือ
- คำชม
การวัดผลประเมินผล
1 วิธีการวัดผล
- การสังเกต/การให้ความร่วมมือ
- การทดสอบ
2 เครื่องมือที่ใช้
- แบบทดสอบ
3 เกณฑ์การประเมิน
- ไม่ผ่าน นักเรียนไม่สามารถอ่านบทความร้อยแก้ว ที่ครูกำหนดให้ได้อย่างถูกต้อง ติดต่อกัน 3 ครั้ง
- ผ่าน นักเรียนสามารถอ่านบทความร้อยแก้ว ที่ครูกำหนดให้ได้อย่างถูกต้อง ติดต่อกัน 3 ครั้ง
แผนการจัดการเรียนรู้เฉพาะบุคคล
(Individual Implementation Plan : IIP)
ชื่อผู้เรียน วุฒิพงษ คุณดิลกธานี ระดับ ประถมศึกษา ประเภทความพิการ บกพร่องทางร่างกาย
ศูนย์ กศน.อำเภอ/เขต เมืองลำปาง สาระวิชา วิทยาศาสตร์
เป้าหมาย ภายในวันที่ 31 มีนาคม 2559 นายอรุณวัชธ์ เหมยปัน สามารถบอกถึงสาเหตุของการเกิดปรากฏการณ์ทางธรรมชาติ เช่น ฝนตก ลม และฟ้าผ่าได้
วันเริ่มจัดกิจกรรมการเรียนรู้ 1 พฤศจิกายน 2558 วันสิ้นสุดการจัดกิจกรรมการเรียนรู้ 31 มีนาคม 2559
กิจกรรมที่ 1
สาระสำคัญ
เป็นสาระสำคัญที่เกี่ยวข้องกับปรากฏการณ์ทางธรรมชาติ
เนื้อหา
ปรากฏการณ์ทางธรรมชาติ การเกิดฝนตก
จุดประสงค์เชิงพฤติกรรม
เมื่อให้วุฒิพงษ คุณดิลกธานี บอกถึงสาเหตุของการเกิดฝนตก วุฒิพงษ คุณดิลกธานี สามารถบอกถึงสาเหตุของการเกิดฝนตกได้ ภายในวันที่ 31 มกราคม 2559
กระบวนการจัดการเรียนรู้
ขั้นนำเข้าสู่บทเรียน
1. ครูทักทาย“สวัสดี”นักเรียน
2. ครูซักถาม พูดคุย ให้นักศึกษาดูคลิป ฝนตก
3. ครูต้องคำถาม "ว่าทำไมฝนจึงตก" แล้วให้นักเรียนตอบคำถามหลังจากการจัดกิจกรรมการเรียนการสอนแล้วเสร็จ
ขั้นจัดกิจกรรมการเรียนรู้
1. ครูอธิบายเนื้อหาเกี่ยวกับความหมายของฝน สาเหตุการเกิดฝน วัฏจักรของฝน และลักษณะของฝน
2. ครูให้นักเรียนวาดภาพวัฏจักรของฝน
3. ครูให้นักเรียนทำการอธิบายวัฏจักรของฝน ในรูปภาพที่นักเรียนวาดตามความเข้าใจ
ขั้นสรุป
ครูและนักเรียนร่วมสรุปเนื้อหา และให้คำแนะเพิ่มเติม และให้นักเรียนตอบคำถามที่ครูได้ถามไว้ก่อนเข้าสู่บทเรียน
สื่อการจัดการเรียนรู้
- ใบความรู้
- ใบงาน
- คลิปวีดีโอ
สิ่งเสริมแรงที่ใช้
- ปรบมือ
- คำชม
การวัดผลประเมินผล
1 วิธีการวัดผล
- การสังเกต/การให้ความร่วมมือ
- การตอบคำถาม
- ใบงาน
2 เครื่องมือที่ใช้
- ใบงาน
3 เกณฑ์การประเมิน
- ไม่ผ่าน นักเรียนไม่สามารถบอกถึงสาเหตุของการเกิดฝนตกได้
- ผ่าน นักเรียนสามารถบอกถึงสาเหตุของการเกิดฝนตกได้
แผนการจัดการเรียนรู้เฉพาะบุคคล
(Individual Implementation Plan : IIP)
ชื่อผู้เรียน นายสวน พบบุญ ระดับ ประถมศึกษา ประเภทความพิการ บกพร่องทางการมองเห็น
ศูนย์ กศน.อำเภอ/เขต เมืองลำปาง สาระวิชา วิทยาศาสตร์
เป้าหมาย ภายในวันที่ 31 มีนาคม 2559 นายสวน พบบุญ สามารถบอกถึงสาเหตุของการเกิดปรากฏการณ์ทางธรรมชาติ เช่น ฝนตก ลม และฟ้าผ่าได้
วันเริ่มจัดกิจกรรมการเรียนรู้ 1 พฤศจิกายน 2558 วันสิ้นสุดการจัดกิจกรรมการเรียนรู้ 31 มีนาคม 2559
กิจกรรมที่ 1
สาระสำคัญ
เป็นสาระสำคัญที่เกี่ยวข้องกับปรากฏการณ์ทางธรรมชาติ
เนื้อหา
ปรากฏการณ์ทางธรรมชาติ การเกิดฝนตก
จุดประสงค์เชิงพฤติกรรม
เมื่อให้นายสวน พบบุญ บอกถึงสาเหตุของการเกิดฝนตก นายสวน พบบุญ สามารถบอกถึงสาเหตุของการเกิดฝนตกได้ ภายในวันที่ 31 มกราคม 2559
กระบวนการจัดการเรียนรู้
ขั้นนำเข้าสู่บทเรียน
1. ครูทักทาย“สวัสดี”นักเรียน
2. ครูซักถาม พูดคุยกับนักเรียน เกี่ยวกับ "ฝน"
3. ครูต้องคำถาม "ว่าทำไมฝนจึงตก" แล้วให้นักเรียนตอบคำถามหลังจากการจัดกิจกรรมการเรียนการสอนแล้วเสร็จ
ขั้นจัดกิจกรรมการเรียนรู้
1. ครูอธิบายเนื้อหาเกี่ยวกับความหมายของฝน สาเหตุการเกิดฝน วัฏจักรของฝน และลักษณะของฝน
2. ครูให้นักเรียนวาดภาพวัฏจักรของฝน
3. ครูให้นักเรียนทำการอธิบายวัฏจักรของฝน ในรูปภาพที่นักเรียนวาดตามความเข้าใจ
ขั้นสรุป
ครูและนักเรียนร่วมสรุปเนื้อหา และให้คำแนะเพิ่มเติม และให้นักเรียนตอบคำถามที่ครูได้ถามไว้ก่อนเข้าสู่บทเรียน
สื่อการจัดการเรียนรู้
- ใบความรู้
- ใบงาน
- คลิปวีดีโอ
สิ่งเสริมแรงที่ใช้
- ปรบมือ
- คำชม
การวัดผลประเมินผล
1 วิธีการวัดผล
- การสังเกต/การให้ความร่วมมือ
- การตอบคำถาม
- ใบงาน
2 เครื่องมือที่ใช้
- ใบงาน
3 เกณฑ์การประเมิน
- ไม่ผ่าน นักเรียนไม่สามารถบอกถึงสาเหตุของการเกิดฝนตกได้
- ผ่าน นักเรียนสามารถบอกถึงสาเหตุของการเกิดฝนตกได้
แผนการจัดการเรียนรู้เฉพาะบุคคล
(Individual Implementation Plan : IIP)
ชื่อผู้เรียน นายนิรันดร์ เป็งตัน ระดับ มัธยมศึกษาตอนต้น ประเภทความพิการ บกพร่องทางร่างกาย
ศูนย์ กศน.อำเภอ/เขต เมืองลำปาง สาระวิชา ภาษาอังกฤษในชีวิตประจำวัน
เป้าหมาย ภายในวันที่ 31มีนาคม 2559 นายนิรันดร์
เป็งตัน สามารถบอกความหมายของคำศัพท์ภาษาอังกฤษได้ 20 ศัพท์
วันเริ่มจัดกิจกรรมการเรียนรู้ 1 พฤศจิกายน 2558 วันสิ้นสุดการจัดกิจกรรมการเรียนรู้ 31 มีนาคม 2559
กิจกรรมที่ 1
สาระสำคัญ
คำศัพท์ภาษาอังกฤษที่ใช้ในชีวิตประจำวัน
เนื้อหา
การอ่าน การแปลความหมายของคำศัพท์
จุดประสงค์เชิงพฤติกรรม
เมื่อให้นักเรียนบอกคำศัพท์ภาษาอังกฤษพร้อมบอกความหมาย
นายนิรันดร์ เป็งตัน สามารถบอกคำศัพท์ภาษาอังกฤษพร้อมบอกความหมายได้อย่างน้อย
5 คำศัพท์ ภายในวันที่ 31 มกราคม 2559
กระบวนการจัดการเรียนรู้
ขั้นนำเข้าสู่บทเรียน
1. ครูทักทาย“สวัสดี”นักเรียน
2. ครูซักถาม นักเรียน ถึงเครื่องใช้ที่มีในบ้านของนักศึกษา
ขั้นจัดกิจกรรมการเรียนรู้
1. ครูให้นักเรียนเขียนชื่อเครื่องใช้ที่มีในบ้านนักเรียน มา 5 อย่าง
2. ครูเขียนชื่อเครื่องใช้เป็นภาษาอังกฤษ และให้นักเรียนเขียน และฝึกอ่าน โดยครูคอยช่วยเหลือ
3. ครูให้นักเรียนหยิบเครื่องใช้ขึ้นมา แล้วอ่านชื่อเป็นภาษาอังกฤษ 3 รอบ
4. ทำสลับกันจนครบ 5 ชิ้น
5. ครูสุ่มหยับเครื่องใช้ขึ้นมา แล้วให้นักเรียนบอกเป็นชื่อภาษาอังกฤษ
4. ทำสลับกันจนครบ 5 ชิ้น
5. ครูสุ่มหยับเครื่องใช้ขึ้นมา แล้วให้นักเรียนบอกเป็นชื่อภาษาอังกฤษ
ขั้นสรุป
ครูและนักเรียนร่วมสรุปเนื้อหา และให้คำแนะเพิ่มเติม
สื่อการจัดการเรียนรู้
- เครื่องใช้ในบ้านนักเรียน
- ใบงาน
สิ่งเสริมแรงที่ใช้
- ปรบมือ
- คำชม
การวัดผลประเมินผล
1 วิธีการวัดผล
- การสังเกต/การให้ความร่วมมือ
- การตอบคำถาม
- ใบงาน
2 เครื่องมือที่ใช้
- ใบงาน
3 เกณฑ์การประเมิน
- ไม่ผ่าน นักเรียนไม่สามารถบอกคำศัพท์ภาษาอังกฤษพร้อมบอกความหมายได้อย่างน้อย 5 คำศัพท์
- ผ่าน นักเรียนสามารถบอกคำศัพท์ภาษาอังกฤษพร้อมบอกความหมายได้อย่างน้อย 5 คำศัพท์
แผนการจัดการเรียนรู้เฉพาะบุคคล
(Individual Implementation Plan : IIP)
ชื่อผู้เรียน นายสมบูรณ์ จันสมวงค์ ระดับ มัธยมศึกษาตอนต้น ประเภทความพิการ บกพร่องทางร่างกาย
ศูนย์ กศน.อำเภอ/เขต เมืองลำปาง สาระวิชา ภาษาอังกฤษในชีวิตประจำวัน
เป้าหมาย ภายในวันที่ 31มีนาคม 2559 นายนิรันดร์ เป็งตัน สามารถบอกความหมายของคำศัพท์ภาษาอังกฤษได้ 30 ศัพท์
วันเริ่มจัดกิจกรรมการเรียนรู้ 1 พฤศจิกายน 2558 วันสิ้นสุดการจัดกิจกรรมการเรียนรู้ 31 มีนาคม 2559
กิจกรรมที่ 1
สาระสำคัญ
คำศัพท์ภาษาอังกฤษที่ใช้ในชีวิตประจำวัน
เนื้อหา
การอ่าน การแปลความหมายของคำศัพท์
จุดประสงค์เชิงพฤติกรรม
เมื่อให้นักเรียนบอกคำศัพท์ภาษาอังกฤษพร้อมบอกความหมาย นายนิรันดร์ เป็งตัน สามารถบอกคำศัพท์ภาษาอังกฤษพร้อมบอกความหมายได้อย่างน้อย 10 คำศัพท์ ภายในวันที่ 31 มกราคม 2559
กระบวนการจัดการเรียนรู้
ขั้นนำเข้าสู่บทเรียน
1. ครูทักทาย“สวัสดี”นักเรียน
2. ครูซักถาม นักเรียน ถึงเครื่องใช้ที่มีในบ้านของนักศึกษา
ขั้นจัดกิจกรรมการเรียนรู้
1. ครูให้นักเรียนเขียนชื่อเครื่องใช้ที่มีในบ้านนักเรียน มา 5 อย่าง
2. ครูเขียนชื่อเครื่องใช้เป็นภาษาอังกฤษ และให้นักเรียนเขียน และฝึกอ่าน โดยครูคอยช่วยเหลือ
3. ครูให้นักเรียนหยิบเครื่องใช้ขึ้นมา แล้วอ่านชื่อเป็นภาษาอังกฤษ 3 รอบ
4. ทำสลับกันจนครบ 5 ชิ้น
5. ครูสุ่มหยับเครื่องใช้ขึ้นมา แล้วให้นักเรียนบอกเป็นชื่อภาษาอังกฤษ
6. ครูให้นักเรียนบอกคำที่มักใช้ในชีวิตประจำวัน เช่น คำทักทาย โดยให้นักเรียนบอกคำมา 5 คำ
7. ครูนำคำที่นักเรียนบอก มาแปลเป็นคำศัพท์ภาษาอังกฤษ แล้วให้นักเรียนอ่าน และแปลความหมายตามครู
8. ครูมอบการบ้าน โดยให้นักเรียนฝึกท่องจำคำศัพท์ทั้ง 5 คำ แล้วมาทดสอบพูดคำศัพท์ในอาทิตย์หน้า
4. ทำสลับกันจนครบ 5 ชิ้น
5. ครูสุ่มหยับเครื่องใช้ขึ้นมา แล้วให้นักเรียนบอกเป็นชื่อภาษาอังกฤษ
6. ครูให้นักเรียนบอกคำที่มักใช้ในชีวิตประจำวัน เช่น คำทักทาย โดยให้นักเรียนบอกคำมา 5 คำ
7. ครูนำคำที่นักเรียนบอก มาแปลเป็นคำศัพท์ภาษาอังกฤษ แล้วให้นักเรียนอ่าน และแปลความหมายตามครู
8. ครูมอบการบ้าน โดยให้นักเรียนฝึกท่องจำคำศัพท์ทั้ง 5 คำ แล้วมาทดสอบพูดคำศัพท์ในอาทิตย์หน้า
ขั้นสรุป
ครูและนักเรียนร่วมสรุปเนื้อหา และให้คำแนะเพิ่มเติม
สื่อการจัดการเรียนรู้
- เครื่องใช้ในบ้านนักเรียน
- ใบงาน
สิ่งเสริมแรงที่ใช้
- ปรบมือ
- คำชม
การวัดผลประเมินผล
1 วิธีการวัดผล
- การสังเกต/การให้ความร่วมมือ
- การตอบคำถาม
- ใบงาน
2 เครื่องมือที่ใช้
- ใบงาน
3 เกณฑ์การประเมิน
- ไม่ผ่าน นักเรียนไม่สามารถบอกคำศัพท์ภาษาอังกฤษพร้อมบอกความหมายได้อย่างน้อย 10 คำศัพท์
- ผ่าน นักเรียนสามารถบอกคำศัพท์ภาษาอังกฤษพร้อมบอกความหมายได้อย่างน้อย 10 คำศัพท์
แผนการจัดการเรียนรู้เฉพาะบุคคล
(Individual Implementation Plan : IIP)
ชื่อผู้เรียน นายสิรวุฒิ หลวงจอก ระดับ มัธยมศึกษาตอนปลาย ประเภทความพิการ ออทิสติก
ศูนย์ กศน.อำเภอ/เขต เมืองลำปาง สาระวิชา สุขศึกษา พลศึกษา
เป้าหมาย ภายในวันที่ 31
มีนาคม 2559 นายสิรวุฒิ
หลวงจอก
สามารถบอกการทำงานของระบบย่อยอาหาร ได้
วันเริ่มจัดกิจกรรมการเรียนรู้ 1 พฤศจิกายน 2558 วันสิ้นสุดการจัดกิจกรรมการเรียนรู้ 31 มีนาคม 2559
กิจกรรมที่ 1
สาระสำคัญ
ระบบย่อยอาหาร
เนื้อหา
อวัยวะในระบบย่อยอาหาร
จุดประสงค์เชิงพฤติกรรม
ครูให้
นายสิรวุฒิ หลวงจอก บอกอวัยวะในระบบย่อยอาหารทั้งหมด
นายสิรวุฒิ หลวงจอก สามารถบอกอวัยวะในระบบย่อยอาหารได้
ภายในวันที่ 31 มกราคม 2559
กระบวนการจัดการเรียนรู้
ขั้นนำเข้าสู่บทเรียน
1. ครูทักทาย“สวัสดี”นักเรียน
2. ครูถามนักเรียน ว่า เมื่อนักเรียนหิวข้าว นักเรียนจะใช้อะไรกินข้าว.............
ขั้นจัดกิจกรรมการเรียนรู้
1. ครูให้นักเรียนดูรูปภาพ ของอวัยวะในระบบย่อยอาหาร และครูอธิบายการทำงานของอวัยวะต่างๆ ในระบบย่อยอาหาร
2. ครูชี้รูปภาพอวัยวะในระบบย่อยอาหาร แล้วให้นักเรียนตอบ และอธิบายการทำงานของอวัยวะในรูปภาพ
3. ครูให้นักเรียนวาดภาพอวัยวะในระบบย่อยอาหาร พร้อมอธิบายลักษณะการทำงาน
ขั้นสรุป
ครูและนักเรียนร่วมสรุปเนื้อหา และให้คำแนะเพิ่มเติม
สื่อการจัดการเรียนรู้
- รูปภาพ
- ใบงาน
สิ่งเสริมแรงที่ใช้
- ปรบมือ
- คำชม
การวัดผลประเมินผล
1 วิธีการวัดผล
- การสังเกต/การให้ความร่วมมือ
- การตอบคำถาม
- ใบงาน
2 เครื่องมือที่ใช้
- ใบงาน
3 เกณฑ์การประเมิน
- ไม่ผ่าน นักเรียนไม่สามารถบอกอวัยวะในระบบย่อยอาหารได้
- ผ่าน นักเรียนสามารถบอกอวัยวะในระบบย่อยอาหารได้
แผนการจัดการเรียนรู้เฉพาะบุคคล
(Individual Implementation Plan : IIP)
ชื่อผู้เรียน นางสาวสุขธิดา กรอนันต์สิริ ระดับ มัธยมศึกษาตอนปลาย ประเภทความพิการ บกพร่องทางร่างกาย
ศูนย์ กศน.อำเภอ/เขต เมืองลำปาง สาระวิชา สุขศึกษา พลศึกษา
เป้าหมาย ภายในวันที่ 31
มีนาคม 2559 นางสาวสุขธิดา กรอนันต์สิริ
สามารถบอกการทำงานของระบบย่อยอาหาร ได้
วันเริ่มจัดกิจกรรมการเรียนรู้ 1 พฤศจิกายน 2558 วันสิ้นสุดการจัดกิจกรรมการเรียนรู้ 31 มีนาคม 2559
กิจกรรมที่ 1
สาระสำคัญ
ระบบย่อยอาหาร
เนื้อหา
อวัยวะในระบบย่อยอาหาร
จุดประสงค์เชิงพฤติกรรม
ครูให้นางสาวสุขธิดา กรอนันต์สิริ บอกอวัยวะในระบบย่อยอาหารทั้งหมดนางสาวสุขธิดา กรอนันต์สิริ
สามารถบอกอวัยวะในระบบย่อยอาหารได้ ภายในวันที่ 31 มกราคม 2559
กระบวนการจัดการเรียนรู้
ขั้นนำเข้าสู่บทเรียน
1. ครูทักทาย“สวัสดี”นักเรียน
2. ครูถามนักเรียน ว่า เมื่อนักเรียนหิวข้าว นักเรียนจะใช้อะไรกินข้าว.............
ขั้นจัดกิจกรรมการเรียนรู้
1. ครูให้นักเรียนดูรูปภาพ ของอวัยวะในระบบย่อยอาหาร และครูอธิบายการทำงานของอวัยวะต่างๆ ในระบบย่อยอาหาร
2. ครูชี้รูปภาพอวัยวะในระบบย่อยอาหาร แล้วให้นักเรียนตอบ และอธิบายการทำงานของอวัยวะในรูปภาพ
3. ครูให้นักเรียนวาดภาพอวัยวะในระบบย่อยอาหาร พร้อมอธิบายลักษณะการทำงาน
ขั้นสรุป
ครูและนักเรียนร่วมสรุปเนื้อหา และให้คำแนะเพิ่มเติม
สื่อการจัดการเรียนรู้
- รูปภาพ
- ใบงาน
สิ่งเสริมแรงที่ใช้
- ปรบมือ
- คำชม
การวัดผลประเมินผล
1 วิธีการวัดผล
- การสังเกต/การให้ความร่วมมือ
- การตอบคำถาม
- ใบงาน
2 เครื่องมือที่ใช้
- ใบงาน
3 เกณฑ์การประเมิน
- ไม่ผ่าน นักเรียนไม่สามารถบอกอวัยวะในระบบย่อยอาหารได้
- ผ่าน นักเรียนสามารถบอกอวัยวะในระบบย่อยอาหารได้
แผนการจัดการเรียนรู้เฉพาะบุคคล
(Individual Implementation Plan : IIP)
ชื่อผู้เรียน นายพงศ์พิชัย มุณีแก้ว ระดับ มัธยมศึกษาตอนปลาย ประเภทความพิการ บกพร่องทางการมองเห็น
ศูนย์ กศน.อำเภอ/เขต เมืองลำปาง สาระวิชา สุขศึกษา พลศึกษา
เป้าหมาย ภายในวันที่ 31
สิงหาคม 2558 นายพงศ์พิชัย
มุณีแก้ว สามารถหาขนาดพื้นที่ของรูปทรงต่างๆได้
วันเริ่มจัดกิจกรรมการเรียนรู้ 1 พฤศจิกายน 2558 วันสิ้นสุดการจัดกิจกรรมการเรียนรู้ 31 มีนาคม 2559
กิจกรรมที่ 1
สาระสำคัญ
รูปทรงเรขาคณิต
เนื้อหา
รูปทรงเรขาคณิต และการหาพื้นที่
จุดประสงค์เชิงพฤติกรรม
เมื่อให้นายพงศ์พิชัย มุณีแก้ว หาพื้นที่รูปสามเหลี่ยม
และสี่เหลี่ยมผืนผ้า สีเหลี่ยมจัตุรัส นายพงศ์พิชัย มุณีแก้ว สามารถหาพื้นที่รูปสามเหลี่ยม
และสี่เหลี่ยมผืนผ้า สีเหลี่ยมจัตุรัสได้ ภายในวันที่ 31 มกราคม 2559
กระบวนการจัดการเรียนรู้
ขั้นนำเข้าสู่บทเรียน
1. ครูทักทาย“สวัสดี”นักเรียน
2. ครูนำกระดาษแข็งที่ตัดเป็นรูปทรงเรขาคณิต แล้วให้นักเรียนจับสัมผัสดู แล้วถามนักเรียนว่าเป็นรูปทรงอะไร
ขั้นจัดกิจกรรมการเรียนรู้
1. ครูบอกลักษณะของรูปสี่เหลี่ยมผืนผ้า แล้วบอกวิธีคิดหาพื้นที่ให้นักศึกษาฟังพร้อมยกตัวอย่างการหาพื้นที่สี่เหลี่ยมผืนผ้า โดยให้นักเรียนมีส่วนร่วมในการทำด้วย
2. ครูตั้งโจทย์ การหาพื้นที่สี่เหลี่ยมผืนผ้า โดยกำหนดความยาว ความกว้าง แล้วให้นักศึกษาทำการหาพื้นที่ โดยครูคอยให้ความช่วยเหลือ
3. ครูบอกลักษณะของรูปสี่เหลี่ยมจัตุรัส แล้วบอกวิธีคิดหาพื้นที่ให้นักศึกษาฟังพร้อมยกตัวอย่างการหาพื้นที่สี่เหลี่ยมจัตุรัส โดยให้นักเรียนมีส่วนร่วมในการทำด้วย
4. ครูตั้งโจทย์ การหาพื้นที่สี่เหลี่ยมจัสตุรัส โดยกำหนดความยาวของแต่ละด้าน แล้วให้นักศึกษาทำการหาพื้นที่ โดยครูคอยให้ความช่วยเหลือ
4. ครูตั้งโจทย์ การหาพื้นที่สี่เหลี่ยมจัสตุรัส โดยกำหนดความยาวของแต่ละด้าน แล้วให้นักศึกษาทำการหาพื้นที่ โดยครูคอยให้ความช่วยเหลือ
ขั้นสรุป
ครูและนักเรียนร่วมสรุปเนื้อหา และให้คำแนะเพิ่มเติม
สื่อการจัดการเรียนรู้
- กระดาษทรงเรขาคณิต
- ใบงาน
สิ่งเสริมแรงที่ใช้
- ปรบมือ
- คำชม
การวัดผลประเมินผล
1 วิธีการวัดผล
- การสังเกต/การให้ความร่วมมือ
- การตอบคำถาม
- ใบงาน
2 เครื่องมือที่ใช้
- ใบงาน
3 เกณฑ์การประเมิน
- ไม่ผ่าน นักเรียนไม่สามารถหาพื้นที่สี่เหลี่ยมผืนผ้า สีเหลี่ยมจัตุรัสได้
- ผ่าน นักเรียนสามารถหาพื้นที่สี่เหลี่ยมผืนผ้า สีเหลี่ยมจัตุรัสได้
บันทึกการพบกลุ่มแต่ละครั้งด้วยนะคะ เป็นรายบุคคล
ตอบลบครับ
ตอบลบ